TRƯỜNG THCS TRẦN ĐẠI NGHĨA
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TRƯỜNG THCS TRẦN ĐẠI NGHĨA

Website học sinh trường THCS Trần Đại Nghĩa

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Latest topics
» Web tự code
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeSun Nov 11, 2018 7:48 pm by quangduyluu123

» 10 Câu Đố Logic Mà 80% Mọi Người Giải Sai - Tốt Hơn
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeTue Oct 23, 2018 6:43 pm by minhthien_8.1

» Nhạc Tokyo Ghoul Phiên Bản Tiếng Việt
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeTue Oct 23, 2018 6:39 pm by minhthien_8.1

» TAO VỚI MÀY
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeTue Oct 23, 2018 6:06 pm by minhthien_8.1

» Nhìn Vào Đôi Mắt Này | OST Chàng Trai Của Em - Long Cao ft Thái Vũ (BlackBi)
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeMon May 14, 2018 9:54 pm by Huỳnh Bá Nhật Huy

» Top 5 Trận Chiến của Kaneki trong Tokyo Ghoul! [60FPS]
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeSun May 13, 2018 7:42 pm by Bá Ngọc

» PHIM HÀNH ĐỘNG KINH DỊ MỚI 2018 | NGẠ QUỶ TOKYO | VIETSUB
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeSun May 13, 2018 7:41 pm by Bá Ngọc

» Phim Hài Chế Đôrêmon _ Phần 88
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeTue May 08, 2018 8:01 am by Bá Ngọc

» 清丶风 (DiESi Remix) ♪
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeTue May 08, 2018 7:59 am by Bá Ngọc

April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     
CalendarCalendar
Top posters
Tomst Nguyễn (1024)
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_vote_lcapGửi cô Hồi - Ngữ Văn I_voting_barGửi cô Hồi - Ngữ Văn I_vote_rcap 
Đặng Nguyên (931)
Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_vote_lcapGửi cô Hồi - Ngữ Văn I_voting_barGửi cô Hồi - Ngữ Văn I_vote_rcap 
minhthien_giay (881)
Đắc Trung (877)
dodangkhoa2003 (803)
nhattdn123 (777)
quangduyluu123 (608)
Lê Quốc Ân (562)
quynhanhphan (521)
Bá Ngọc (428)
Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 35 người, vào ngày Sun Mar 19, 2023 10:26 am

Gửi cô Hồi - Ngữ Văn

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
☜☆☞ Admin ☜☆☞
☜☆☞ Admin ☜☆☞
Admin

Gửi cô Hồi - Ngữ Văn Empty
Bài gửiTiêu đề: Gửi cô Hồi - Ngữ Văn   Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeWed Mar 29, 2017 3:20 pm

Gửi cô Hồi : Lớp 8/2 chúng em yêu cô nhìu lắm moa moa ->3<- Những ngày vừa qua chúng em đã làm cô buồn Sad Kh nghe lời cô Sad Nhưng chúng em rất hối hận Sad 1 năm học trôi qua nhanh cô nhỉ ? Mới đó mà gần hết năm học rồi cô ạ ! Kh biết năm sau cô có chủ nhiệm lớp chúng em kh nhỉ ? Còn mấy tháng nữa thôi là chúng emm đã lên lớp 9 rồi ! chắc hẳn chúng ta ít gặp nhau lắm cô nhỉ ? ! Nói chung lớp Chúng em yêu cô nhìu lắm <3 I LOVE YOU PẶC PẶC :*
geek geek geek I love you I love you I love you I love you I love you bounce bounce bounce I love you I love you
https://thcstrandainghia.forumvi.com
Admin
☜☆☞ Admin ☜☆☞
☜☆☞ Admin ☜☆☞
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi cô Hồi - Ngữ Văn   Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeWed Mar 29, 2017 4:34 pm

gửi cô Hồi thân mến : có những lúc lớp làm cho cô buồn,cô giận hay cô thật vọng về lớp trong những buổi học.Chúng em không nghe lời cô chỉ bảo chỉ làm cho cô la mắng.Chúng em xin hứa sẽ không làm cho cô buồn hay thất vọng về lớp nửa vì chúng em chỉ còn vài tháng nửa chúng em không được nghe cô la mắng chỉ chích quan tâm đến tụi em được nửa.Chúng em thật lòng mong cô tha lỗi.Chúng em iu cô <3.Chúng em không muốn kết thúc năm này Sad(
Admin
☜☆☞ Admin ☜☆☞
☜☆☞ Admin ☜☆☞
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi cô Hồi - Ngữ Văn   Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeWed Mar 29, 2017 4:35 pm

gửi cô Hồi  Thư gửi cô giáo dạy Văn Thứ Tư, ngày 29/3/2017 I love you
Khi em viết những dòng này, hẳn cô không còn nhớ em là ai nữa. Cô từng nói, người giáo viên như một lái đò, suốt cuộc đời chở bao thế hệ học trò qua sông. KID 1420  Em luôn nhớ đến cô, và nhất là hôm nay, em phải viết điều này để thay cô bênh vực môn Văn, bênh vực cách dạy và học Văn của cô trò mình. Cô cho phép em cô nhé!  Cuộc đời dạy Văn của cô hẳn không thiếu những lần nhìn thấy học trò xoa nắn cổ tay vì đau nhức do phải chép quá nhiều. Hẳn không thiếu những lần cô nghe học trò, và bây giờ là cả một bộ phận người đời, than thở rằng thứ văn chương nhà trường chỉ là đọc chép, vô hồn và giết chết học sinh... Xin lỗi cô, em cũng từng thấy mệt mỏi khi cứ mỗi buổi học Văn là lại phải chép bài không ngừng nghỉ, mồ hôi em chảy xuống trang vở không kịp lau, nhoè cả nét mực chưa khô...   Nhưng em lớn lên, em hiểu, nỗi nhọc nhằn của một buổi chép bài đâu có thấm gì so với nỗi nhọc nhằn của những người nông dân đang còng lưng trên cánh đồng lúa chín, đâu có thấm gì so với nỗi nhọc nhắn của những tiếng rao đêm. Nhờ những bài văn cô dạy, mà hôm nay em được ngồi trên giảng đường Đại học, ngày mai em ra trường, ngồi làm việc trong phòng máy lạnh, có xe đón xe đưa. Thưa cô, em thật lòng phải cảm ơn cô vì những bài văn cô đọc cho em chép ngày xưa ấy...  Khi em hỏi cô, tại sao em không được viết những điều mình thích, không được tự do sáng tạo mà phải nhất nhất tuân theo những khuôn mẫu có trước. Cô trả lời rồi sau này em sẽ hiểu. Vâng bây giờ em đã hiểu. Bài văn của cô ngày xưa là phôi thai của những luận văn, luận án ngày sau. Phải biết viết một bài văn với đủ ba phần, chặt chẽ và mạch lạc mới mong viết được một công trình khoa học có đầu có cuối, có các ý rõ ràng, có kết cấu hoàn chỉnh. Nếu không có những bài văn cô rèn luyện ngày trước, bây giờ em không tin mình viết được một chương khoá luận đâu cô ạ. Em một lần nữa chân thành cảm ơn cô...  Thưa cô, em còn nghiệm ra cách dạy Văn của cô cũng là dạy em cách sống. Chỉ khi lớn lên em mới thấm thía rằng, không phải lúc nào cũng có thể nói lên những điều mình nghĩ.Arrow  Em nhớ lại câu thơ trong bài "Tiếng chổi tre":  Chị lao công như sắt như đồng,  Chị lao công đêm đông quét rác  Cô bảo, hình ảnh "như sắt như đồng" là sáo mòn nhưng trong bài văn không nên nói vậy. Cô dạy em viết rằng "dù sáo mòn nhưng vẫn rất mới lạ, bởi lần đầu tiên một nhà thơ đem so sánh người phụ nữ vốn mỏng manh, yếu đuối với biểu tượng của sự mạnh mẽ, rắn rỏi - như sắt như đồng". Em chép và cũng không bận tâm chuyện nói giảm, nói tránh đó nữa. Nhưng hôm qua, một người chị của em đã phải rời vị trí trong công ty, bởi chị thẳng thắn nói với Giám đốc trước mặt mọi người rằng - "Anh làm thế là sai rồi!". Đúng là anh đã sai, nhưng có lẽ chị không được học cô để biết cách nói nhẹ nhàng hơn và kín đáo - "Em nghĩ có thể có hướng giải quyết tốt hơn". Có ai trên đời muốn bị mất mặt đâu. Nhờ có cô, em đã thận trọng hơn khi làm mọi chuyện.  Có thể văn chương nhà trường dạy em nói dối, nhưng em tin như thế là cần thiết. Không ai trong đời mình hoàn toàn nói thật. Đôi khi lời nói dối sẽ dễ nghe hơn những lời nói thật ngây ngô. Càng tiếp xúc với cuộc đời em càng thấy điều đó là cần thiết. Em chợt nhớ khi xưa, em tả mẹ trong bài văn -"mẹ em mặt vuông chữ điền". Cô mỉm cười và chữa lại cho em -" Mẹ em có gương mặt trái xoan". Em không hiểu - "Nhưng mẹ em không có gương mặt trái xoan!", cô nhẹ nhàng: "Văn chương phải như thế!". Thưa cô, không chỉ văn chương cần như thế mà cuộc sống cũng cần như thế. Em không nghĩ rằng em có thể quên bài học của cô để nhìn thẳng vào khuôn mặt một bạn gái và nói rằng - "Mặt bạn nhiều mụn quá". Thưa cô, em đã nhớ, cái đẹp là điều người phụ nữ nào cũng mong được người khác nhận thấy ở mình...  Không biết cô có buồn không, khi đọc những bài văn của học trò hôm nay, viết rất "sáng tạo".Arrow  Hẳn những học trò đó cũng ấp ủ nỗi niềm về một môn Văn khuôn thước, ước lệ. Nhưng nhiều bài văn "sáng tạo" đến ngô nghê làm cho người đọc vừa cười vừa khóc - lại thêm trách cứ cách dạy văn ở trường. Em nghĩ, việc dạy dỗ văn chương của cô có thể đã cũ về phương pháp, nhưng điều em học được là nhận thức cơ bản về vấn đề. Những ai muốn sáng tạo, muốn bình luận thêm về tác phẩm thì cần phải hiểu cơ bản về nó, chứ không phải chỉ bịt tai không nghe giảng, để rồi phát biểu sáng tạo, sáng tạo đến mức xúc phạm tác giả, lịch sử và văn chương.  Có lần cô hỏi em, có định sống bằng nghề văn không, em lắc đầu! Cô mỉm cười, vậy em chỉ cần viết thế thôi. Em hiểu, Văn học cô dạy em là để làm công cụ cho cuộc sống. Em chỉ cần dùng văn chương để giúp em sống dễ dàng hơn. Em đâu có định trở thành nhà văn mà đòi hỏi cô trao cho em quá nhiều. Em đã hiểu, để thành công trên đường đời, chỉ nên giữ cho mình những kỹ năng cần thiết và loại bỏ những thứ không hữu ích - có thể như thế là thực dụng, song đó là sự thật.  Cô và môn Văn đã trao cho em quá đủ - đủ để em không quá khô khan trước cuộc đời, không quá nông cạn trong suy nghĩ. Và cũng đủ để em viết những dòng này như một lời tri ân gửi đến cô... GỬI CÔ GIÁO CHỦ NHIỆM LỚP EM :*
I love you I love you I love you I love you
Admin
☜☆☞ Admin ☜☆☞
☜☆☞ Admin ☜☆☞
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi cô Hồi - Ngữ Văn   Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitimeWed Mar 29, 2017 4:35 pm

Gửi cô Hồi lớp 8/2 ♥️ Còn mấy tháng nữa là kết thúc năm học rồi đó cô Sad bọn em sẽ không được cô chủ nhiệm lại nữa :"( . Mặc dù là trong năm học vừa rồi bọn em đã làm cô buồn nhưng mà em mong sao cô sẽ tha lỗi vì những trò nghịch ngợm của bọn em T_T. Em mong là cô sẽ giữ những kỉ niệm đẹp đẽ về lớp mình, như là Sinh Nhật cô hay là Cắm Trại 26/3 vừa rồi ^_^ !! Đó là những kỉ niệm mà lớp ta có những giây phút vui vẻ cùng nhau :3 !! Yêu cô nhiều ^^ ♥️♥️♥️
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Gửi cô Hồi - Ngữ Văn   Gửi cô Hồi - Ngữ Văn I_icon_minitime

Gửi cô Hồi - Ngữ Văn
Trang 1 trong tổng số 1 trang